Chủ YếU >> Thông Tin Thuốc >> Dùng ibuprofen và Tylenol cùng nhau có an toàn không?

Dùng ibuprofen và Tylenol cùng nhau có an toàn không?

Dùng ibuprofen và Tylenol cùng nhau có an toàn không?Thông tin thuốc

Thuốc giảm đau không kê đơn (OTC) là một lựa chọn tuyệt vời để điều trị chứng đau nhức hàng ngày. Thuốc được bán rộng rãi và giúp khắc phục các cơn đau nhẹ đến trung bình do nhiều bệnh lý khác nhau: đau họng, đau bụng kinh, đau răng, bong gân và hầu hết các cơn đau cấp tính. Một số loại thuốc giảm đau phổ biến nhất là ibuprofen và acetaminophen.

Bạn có thể biết acetaminophen theo tên thương hiệu của nó, Tylenol. Ibuprofen cũng là một loại thuốc giảm đau chung có tên là Advil và Motrin.



Acetaminophen là một loại thuốc thường được chuyển hóa qua gan, Sasan Massachi , MD,một bác sĩ chăm sóc chính ở Beverly Hills, California.Ibuprofen là một NSAID (thuốc chống viêm không steroid) gây ức chế một loại enzym cụ thể trong cơ thể.



Một sự khác biệt nữa làacetaminophen (phiếu giảm giá acetaminophen |acetaminophen) hoạt động hiệu quả như một chất hạ sốt.Ibuprofen (phiếu giảm giá ibuprofen | chi tiết ibuprofen)không có hiệu quả hạ sốt.

An toàn khi sử dụng acetaminophen và ibuprofen cùng với liều lượng được khuyến nghị. Đánh giá Cochrane năm 2019 cho thấy ibuprofen cùng với paracetamol (một tên khác của acetaminophen) giúp giảm đau tốt hơn so với một trong hai loại thuốc và giảm nguy cơ cần thêm thuốc giảm đau trong khoảng 8 giờ. A Harvard đánh giá thấy ibuprofen và acetaminophen kết hợp có hiệu quả như opioid, chẳng hạn như codeine hoặc Vicodin, đối với cơn đau cấp tính nghiêm trọng.



Mặc dù an toàn khi sử dụng những loại thuốc giảm đau này cùng nhau, nhưng Tiến sĩ Massachi chỉ khuyến cáo dùng đồng thời acetaminophen và ibuprofen trong một số trường hợp hiếm hoi. Đôi khi chúng tôi cho bệnh nhân thay thế bằng cách dùng ibuprofen hoặc Tylenol đặc biệt như một loại thuốc hạ sốt, vì vậy chúng tôi có thể nhận được lợi ích của cả hai loại thuốc mà không có nguy cơ tác dụng phụ, ông nói.

LIÊN QUAN: So sánh ibuprofen và Tylenol

Nhận thẻ giảm giá theo toa SingleCare



Tôi có thể dùng bao nhiêu ibuprofen và acetaminophen cùng nhau?

Ibuprofen và acetaminophen có thể được sử dụng cùng nhau một cách an toàn nhưng phải luôn được sử dụng ở liều thấp nhất có thể để giảm đau và không được vượt quá liều khuyến cáo hàng ngày.

CácTheo Tiến sĩ Massachi, liều lượng an toàn thông thường cho ibuprofen là [tối đa] 800 mg mỗi liều mỗi tám giờ và acetaminophen 650 mg mỗi sáu giờ nếu được dùng cùng nhau, giả sử chức năng gan và thận bình thường.

Liều lượng tiêu chuẩn cho ibuprofen không kê đơn là 200-400 mg mỗi sáu giờ. Người lớn không nên dùng quá 3200 mg ibuprofen mỗi ngày. Do có khả năng xảy ra tác dụng ngoại ý với liều cao hơn ở nhiều đối tượng bệnh nhân, bệnh nhân nên dùng liều nhỏ nhất cần thiết để giảm đau. Bệnh nhân nên bắt đầu với liều thấp hơn, đạt được liều không quá 1200 mg mỗi ngày, trước khi đẩy liều đến liều tối đa hàng ngày tuyệt đối là 3200 mg mỗi ngày.



Muốn có giá tốt nhất trên acetaminophen?

Đăng ký nhận thông báo giá acetaminophen và tìm hiểu khi giá thay đổi!

Nhận thông báo giá



Acetaminophen thường có sẵn với nồng độ từ 325-650 mg. Một liều duy nhất thường là hai viên thuốc 325 mg uống mỗi sáu giờ. Lượng acetaminophen tối đa không quá 1000 mg mỗi lần hoặc 3000 mg trong vòng 24 giờ. Trong một số trường hợp hiếm gặp, chuyên gia chăm sóc sức khỏe có thể khuyên bệnh nhân nên dùng tới 4000 mg acetaminophen trong 24 giờ là an toàn. Không sử dụng nhiều hơn lượng acetaminophen được khuyến cáo, đặc biệt là trong thời gian dài và nếu không theo lời khuyên của chuyên gia chăm sóc sức khỏe vì nó có thể gây hại cho gan.

Luôn hỏi chuyên gia chăm sóc sức khỏe, chẳng hạn như bác sĩ hoặc dược sĩ, nếu bạn không chắc mình nên uống bao nhiêu thuốc. Họ cũng có thể giúp bạn xác định các sản phẩm OTC khác có thể bao gồm các thành phần tương tự ẩn.



Tác dụng phụ của ibuprofen và acetaminophen

Sẽ an toàn khi dùng hai loại thuốc giảm đau không kê đơn này với nhau với liều lượng được khuyến cáo. Cả hai loại thuốc giảm đau cũng đi kèm với phản ứng phụ , và chúng có thể gây hại trong trường hợp dùng quá liều.

Tác dụng phụ của ibuprofen

  • Đầy hơi hoặc chướng bụng
  • Bệnh tiêu chảy
  • Táo bón
  • Ù tai
  • Chóng mặt
  • Lo lắng
  • Tăng huyết áp

Tác dụng phụ của acetaminophen

  • Buồn nôn
  • Nhức đầu hoặc choáng váng
  • Khó đi tiểu
  • Phân sẫm màu
  • Ngứa

Các tác dụng phụ hiếm gặp nhưng nghiêm trọng của ibuprofen và acetaminophen bao gồm phản ứng dị ứng (phát ban, nổi mề đay, sưng tấy), khàn giọng, khó thở hoặc khó nuốt và đau ngực. Quá nhiều ibuprofen có thể gây xuất huyết tiêu hóa và làm trầm trọng thêm tình trạng viêm loét dạ dày. Tổn thương gan có thể xảy ra khi lạm dụng acetaminophen. Những triệu chứng này cần được chăm sóc y tế. Bạn nên gọi 911 hoặc đi cấp cứu càng sớm càng tốt.



Loại nào an toàn hơn: ibuprofen hoặc acetaminophen?

Tiến sĩ Massachi cho biết một loại không an toàn hơn loại kia. Cả hai đều có các vấn đề riêng và tiềm ẩn các tác dụng phụ và lạm dụng và phải được thực hiện một cách thận trọng và với số lượng thích hợp để đảm bảo chúng có hiệu quả đồng thời không nguy hiểm. Tuy nhiên, một loại không hiệu quả hơn loại kia và việc lựa chọn loại thuốc nào để dùng phải phù hợp với các triệu chứng của bệnh nhân (ví dụ: sốt so với đau khớp).

Trộn thuốc giảm đau OTC

Hãy chắc chắn rằng bạn kết hợp một cách an toàn thuốc giảm đau OTC để tránh các biến chứng.

phải làm gì với những chai thuốc đã qua sử dụng

Ibuprofen là một NSAID và không nên kết hợp với các NSAID khác. NSAID sử dụng cùng một cơ chế trong cơ thể và có thể dẫn đến quá liều và các tác dụng phụ nghiêm trọng khi kết hợp.

Acetaminophen không phải là NSAID và có thể được trộn một cách an toàn với các NSAID như Advil, Motrin, Aspirin hoặc Aleve (naproxen). Khi kết hợp thuốc, chỉ dùng theo liều lượng khuyến cáo.

Hãy lưu ý đến các sản phẩm OTC có thể bao gồm NSAID và / hoặc acetaminophen dưới dạng công thức kết hợp cho các triệu chứng ho và cảm lạnh hoặc hỗ trợ giấc ngủ, chẳng hạn như. Luôn hỏi dược sĩ hoặc chuyên gia chăm sóc sức khỏe nếu bạn không chắc chắn về các thành phần của bất kỳ sản phẩm nào.

Người giới thiệu